Trường hợp chủ tài sản không có lỗi vẫn phải bồi thường thiệt hại

Bài viết Phân tích các trường hợp Chủ tài sản không có lỗi vẫn phải bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

1. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

Điều 601

Khoản 2: “chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra. Nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì người này phải bồi thường,trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Khoản 3.Chủ sở hữu, người chiếm hữu,sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường ngay cả khi không có lỗi,trừ trường hợp:

a, thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại

b, thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

 Chủ tài sản không có lỗi vẫn phải bồi thường thiệt hại ?
Chủ tài sản không có lỗi vẫn phải bồi thường thiệt hại ?

2. Bồi thường thiệt hại do làm ô nhiễm môi trường

Điều 602 chủ thể mà làm ô nhiễm môi trường mà gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật, kể cả trường hợp chủ thể đó không có lỗi

3. Do cây cối gây ra

Điều 604 Chủ sở hữu, người chiếm hữu, người được giao quản lý phải bồi thường thiệt hại do cây cối gây ra

4. Do nhà cửa, công trình xây dựng khác gây ra

Điều 605 bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác gây ra

Chủ sở hữu người chiếm hữu, người được giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác đó gây thiệt hại cho người khác.

Bài viết cùng chủ đề:

Phân tích các đặc điểm pháp lý của hợp đồng gửi giữ tài sản

Cách xác định thiệt hại trong bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

Trên đây là tư vấn của luatthanhmai về chủ đề  Chủ tài sản không có lỗi vẫn phải bồi thường thiệt hại ?. Nếu có thắc mắc hay vấn đề cần được tư vấn vui lòng liên hệ email: luathanhmai@gmail.com để được luật sư tư vấn hỗ trợ miễn phí.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *